สร้างปกหนังสือด้วย toolที่มีอยู่ใน photoshop   Bankreborn

Join the forum, it's quick and easy

สร้างปกหนังสือด้วย toolที่มีอยู่ใน photoshop   Bankreborn

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.
ติดต่อได้ที่ http://cartoonza.thai-forum.net/

5 posters

สร้างปกหนังสือด้วย toolที่มีอยู่ใน photoshop

Johnny2554
    Johnny2554
    Admin
    Admin

ชื่อเล่น ชื่อเล่น : จอห์น ADMIN คนใหม่
    จำนวนข้อความ จำนวนข้อความ : 488
    พลังไฟ พลังไฟ : 204
    Join date Join date : 26/01/2011
    ฝ่าย ฝ่าย : วองโกเล่
    อารมณ์ อารมณ์ : อารมณ์ดี

สร้างปกหนังสือด้วย toolที่มีอยู่ใน photoshop   Empty สร้างปกหนังสือด้วย toolที่มีอยู่ใน photoshop

ตั้งหัวข้อ by Johnny2554 Thu Jan 27, 2011 8:31 pm

สร้างปกหนังสือด้วย toolที่มีอยู่ใน photoshop

วันนี้เรามีวิธีง่ายๆในการสร้างปกหนังสือบน photoshop มาให้ได้เรียบรู้กันในที่นี้เราจะเอา too lต่างๆที่มีอยู่ในโปรแกรมมาใช้ 

ซึ่งเหมาะกับคนที่เริ่มต้นในการออกแบบหนังสือและยังไม่ถนัดที่จะใช้ photoshop ซึ่งเราก็จะเอา tool ง่ายๆมาเป็น ideaเริ่มต้นในการสร้างกันนะครับ

สิ่งที่ควรคำนึงถึง

1.สีที่ใช้ต้องเป็สสีที่สร้างอารมณ์สอดคล้องกับเนื้อหา

2.รูปที่อยู่หน้าปกต้องสื่อถึงภาพรวมหรือสดคล้องกับเนื้อหา

3.การสร้างรูปจาก photoshopนั้นเราต้องรู้ขนาดที่เราต้องการที่แน่นอน เนื่องจาก photoshopน้นเป็นแบบpixel ถ้าขยายหรือย่อรูปอาจไม่สวย ซึ่งจะ

แตกต่างจากการสร้างจาก illustrator นั้นคือเป็นแบบ vector

4.สิ่งที่ต้องมีบนปกคือ ชื่อหนังสือ ชื่อผู้แต่ง และรูปแบบการ design ในข้อนี้แล้วแต่ ideaของแต่ละคนนะครับ

เรามาเริ่มกันเลยดีกว่าครับ

1.สร้าง file ใหม่ขึ้นมาโดยไปที่ file--->new ผมจะยกตัวอย่างเป็นขนาด 19.5*25 cm นะครับ

2.เลือก paint bucket tool--->เลือกสี--->เทสีลงบน background

3.copy รูปที่เราต้องการเาาไว้หน้าปกมาวางที่ background เราสามารถย่อขยาย หมุน รูปได้โดยวิธีการกดctrl+t เราก็จะสามารถต่อรูปได้ หมุนรูปได้ ลองเล่นดูนะครับ

4.ขั้นตอนนี้เราจะมาตกแต่งรูปภาพแบง่ายๆกัน โดยเลือกทีรูปยางลบ ---> เลือกลักษณะของยางลบ (ขึ้นไปดูที่ด้านบนนะครับจะมีให้กด dropdown เพื่อเลือก)

5.เมื่อเราได้ละกษณะของยางลบแล้ว เราก็จัดการลบขอบของรูปได้เลยครับ หรือใครที่ไม่ต้องการจะลบขอบแต่ต้องการสร้างให้ภาพดูมีมิติ ก็ double clickที่ layerของรูป เลือกที่ drop shadow เราก็จะได้รูปที่ดูมีมิติมากขึ้น

6.เรามาเขียนชื่อหนังสือกันดีกว่า โดยให้กดตัว t ที่ keyboardจากนั้นให้พิมพ์ได้เลยครับ เราจะจัดตำแหน่งของหนังสือได้โดยให้เลือกที่ move tool

แค่นี้เราก็เลื่อนข้อความได้แล้วครับ ถ้าเราต้องการสร้างขอบให้ข้อความก็ double clickที่ text layer เลือกstoke ได้เลยครับ จะสามารถเลือกสีเส้น

เลือกขนาดของเส้นขอบได

เราสามารถเลือกขนาดตัวอักษร รูปแบบตัวอักษรได้จาก tool ตามรูปด้านล่างเลยนะึครับ ถ้าเราเลือกตัวอักษรแบบ smooth จะช่วยทำให้ขอบตัวอักษรดูเรียบเนียนมากขึ้น

7.ต่อไปผมจะเอาข้อความที่ชวนให้ผู้อ่านอยากเข้าไปอ่านมาลงบนหน้าปกครับ เมื่อได้ข้อความแล้วผมก็จัดการสร้างเงาให้ข้อความก็ทำเหมือนกับที่เราจะสร้างให้รูปครับ แต่ทีนี้ผมจะสร้าง

ให้เงามี noise ด้วยครับ เมื่อเราเลือกที่ drop shadow แล้วมาดูตรงช่อง quality ครับจะมีช่องที่สามารถกำหนดความเป็น noiseได้ครับ จากนี้ก็จะใส่ตัวเลข

หรือเลื่อนแทบก็แล้วแต่สะดวกเลยครับ

8.ต่อไปเรามาตกแต่งหน้าปกแบบง่ายๆกันครับ ผมเลือกใน brush tool ครับ

*ระหว่างการสร้างอย่าลืม save ไว้บ่อยๆนะครับกันพลาด โดย save เป็น .psd ซึ่งเป็นนานสกุลของภาพที่เป็น photoshop เมื่อเรามาแก้ไขเราจะสามารถแก้ไขได้ครับ

zero0215
    zero0215
    มาเฟียฝึกฝน
    มาเฟียฝึกฝน

ชื่อเล่น ชื่อเล่น : เจ
    จำนวนข้อความ จำนวนข้อความ : 314
    พลังไฟ พลังไฟ : 20
    Join date Join date : 27/01/2011
    อารมณ์ อารมณ์ : อารมณ์เศร้า

สร้างปกหนังสือด้วย toolที่มีอยู่ใน photoshop   Empty Re: สร้างปกหนังสือด้วย toolที่มีอยู่ใน photoshop

ตั้งหัวข้อ by zero0215 Thu Jan 27, 2011 9:13 pm

ขอบคุณครับ
    zero0215
    zero0215
    มาเฟียฝึกฝน
    มาเฟียฝึกฝน

ชื่อเล่น ชื่อเล่น : เจ
    จำนวนข้อความ จำนวนข้อความ : 314
    พลังไฟ พลังไฟ : 20
    Join date Join date : 27/01/2011
    อารมณ์ อารมณ์ : อารมณ์เศร้า

สร้างปกหนังสือด้วย toolที่มีอยู่ใน photoshop   Empty Re: สร้างปกหนังสือด้วย toolที่มีอยู่ใน photoshop

ตั้งหัวข้อ by zero0215 Thu Jan 27, 2011 9:55 pm

เก่งจังนะครับ
    l3ackcashz
    l3ackcashz
    มาเฟียฝึกฝน
    มาเฟียฝึกฝน

ชื่อเล่น ชื่อเล่น : BANKKY (แบงค์กี้)
    จำนวนข้อความ จำนวนข้อความ : 308
    พลังไฟ พลังไฟ : 5
    Join date Join date : 23/02/2011
    ที่อยู่ ที่อยู่ : เมืองนามิโมริ

ตั้งหัวข้อ by l3ackcashz Wed Mar 02, 2011 2:50 am

ขอบคุงค๊าบ สร้างปกหนังสือด้วย toolที่มีอยู่ใน photoshop   957932
    namahoya
    namahoya
    มาเฟียหน้าใหม่
    มาเฟียหน้าใหม่

ชื่อเล่น ชื่อเล่น : บอส
    Zodiac Zodiac : Leo

จำนวนข้อความ จำนวนข้อความ : 122
    พลังไฟ พลังไฟ : 0
    Join date Join date : 27/02/2011
    อายุ อายุ : 28
    ฝ่าย ฝ่าย : วาเรีย

ตั้งหัวข้อ by namahoya Wed Apr 06, 2011 6:55 pm

ชอบอ่า ขอบคุณจ้า^^
    newforever
    newforever
    เริ่มมาเฟีย
    เริ่มมาเฟีย

ชื่อเล่น ชื่อเล่น : My name is >>>นิว

ชอบนท เดอะสตาร์มากมาย ^^"
    Zodiac Zodiac : Capricorn

จำนวนข้อความ จำนวนข้อความ : 34
    พลังไฟ พลังไฟ : 2
    Join date Join date : 19/02/2011
    อายุ อายุ : 30

ตั้งหัวข้อ by newforever Sat Apr 09, 2011 9:27 am

เหนือชั้น

เวลาขณะนี้ Mon May 20, 2024 10:40 am